Samfélagsmiðlar

Afpanta MAX þotur

Nú styttist biðlistinn eftir Boeing MAX gallagripunum en Icelandair á ennþá eftir að fá afhentar tíu þotur af þessari gerð.

Ein af MAX þotum Icelandair.

Tekjur flugfélaga munu dragast saman um rúman helming í ár gangi spár alþjóðasamtaka flugfélaga eftir. Þörfin fyrir fleiri nýjar flugvélar hefur þar með minnkað og til marks um það þá var samningum um kaup á samtals 150 MAX þotum sagt upp í mars samkvæmt frétt CNBC.

Þar af losuðu stjórnendur flugvélaleigunnar Avolon sig undan kaupum á sjötíu og fimm þess háttar flugvélum og brasilíska flugfélagið Gol hætti við kaup á þrjátíu og fjórum. Til viðbótar sögðu aðrir flugrekendur upp kaupsamningum á fjörutíu og einni MAX þotu.

Ennþá hefur Boeing ekki tekist að afhenda eina gallalausa MAX þotu og kann sú staðreynd að skýra minnkandi áhuga flugrekenda á að taka þær í gagnið. Flugfélög hafa líka búið sig undir að ófáir farþegar muni ekki vilja ferðast með þessum þotum þegar þær fá flugheimild á ný.

Icelandair hefur fengið sex MAX þotur afhentar og þrjár til viðbótar eru tilbúnar og merktar félaginu við verksmiðjur Boeing. Samið hafði verið um sölu og endurleigu á þeim þremur en vegna seinagangs við afhendingu, sem rekja má til kyrrsetningar flugvélanna, þá runnu tveir þessara samninga út. Þær tvær þotur eru þá einu MAX vélarnar í eigu Icelandair en félagið leigir hinar sjö.

Auk þess á Icelandair inni sjö MAX þotur sem ennþá hafa ekki verið framleiddar. Aðspurð um hvort flugfélagið eigi kost á því að komast undan þeim samning þá segir Ásdís Ýr Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi Icelandair, að ekki sé hægt að fara út í efnisatriði kaupsamningsins þar sem hann sé trúnaðarmál.

Þess má geta að Icelandair gerði upphaflega samning um kaup á tuttugu og fjórum MAX þotum. Rrétturinn á átta þeirra var þó ekki virkjaður á sínum tíma.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …