Samfélagsmiðlar

Hafa ekki sett nein skilyrði varðandi kjarasamninga við flugstéttir

Fjárfestar gera kröfur um nýja langtímasamninga við áhafnir Icelandair svo félagið samkeppnishæft segir forstjóri Icelandair Group. Lífeyrissjóður verzlunarmanna er næst stærsti hluthafinn í fyrirtækinu og þaðan hafa ekki komið nein skilyrði um breytingar.

icelandair 757 a

Samingaviðræður Icelandair við flugmenn og flugfreyjur félagsins silgdu í strand í gær. Félag íslenskra atvinnuflugmanna hafnaði til að mynda beiðni Icelandair um að bera drög að nýjum kjarasamningi undir félagsmenn sína og formaður Flugfreyjufélags Íslands telur tilboð flugfélagsins fela í sér allt að 40 prósenta kjaraskerðingu samkvæmt frétt RÚV.

Í bréfi Boga Nils Bogasonar, forstjóra Icelandair Group, til starfsmanna á laugardagskvöld kom fram að einingarkostnaður vegna launa hjá Icelandair megi ekki vera hærri en hjá sambærilegum alþjóðlegum flugfélögum. „Hvort sem okkur líkar betur eða verr gera fjárfestar kröfur um nýja langtímasamninga við flugstéttir sem gera félagið samkeppnishæft á næstu árum.“ Í bréfinu sagði jafnframt að á hluthafafundi Icelandair, sem haldinn verður 22. maí, verði að liggja fyrir langtímasamkomulag við flugstéttir.

Lífeyrissjóður verzlunarmanna er næst stærsti hluthafinn í samsteypunni og þar hafa ekki verið gerðar kröfur um nýja kjarasamninga. „Lífeyrissjóður verzlunarmanna hefur ekki sett nein skilyrði varðandi kjarasamninga Icelandair né annarra félaga sem sjóðurinn er hluthafi í. Að öðru leyti tjáum við okkur ekki um málefni félagsins að svo stöddu,“ segir í svari Þór­hall­s Jóseps­sonar, al­manna­tengsla­full­trúa sjóðsins, við fyrirspurn Túrista.

Stærsti hluthafinn í Icelandair Group er bandaríski vogunarsjóðurinn PAR Capital Management með 12,77 prósent hlut en sjóðurinn hefur síðustu vikur selt bréf í félaginu í smáskömmtum. Sjóðurinn sérhæfir sig í fjárfestingu í flugfélögum og ýmis konar ferðafyrirtækjum og hefur því komið mjög illa út úr kórónaveirukrísunni eins og samantekt Forbes sýndi fram á. Það eru því teikn á lofti um vægi PAR Capital Management í hlutahafahópi Icelandair muni dragast saman eftir útboðið.

Nýtt efni

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …

Kínversku bílaframleiðendurnir BYD og SAIC, sem er eigandi framleiðslufyrirtækis MG-rafbílana vinsælu, hafa ekki ákveðið enn hvort verð á rafbílum sem seldir verða í Evrópu eftir 4. júlí hækka í verði. Þá tekur gildi umtalsverð hækkun tolla á kínversku rafbílana. Samkvæmt heimildum Reuters verður engin verðbreyting ákveðin fyrir þann tíma. Evrópusambandið ákvað að tollur á MG-bílum …

Gengi hlutabréfa í Norwegian féll í gærdag eftir að greinendur norska bankans DNB færðu niður verðmat sitt á félaginu úr 19 norskum krónum á hlut niður í 17 kr. Hið nýja verðmat var engu að síður 30 prósent yfir markaðsgenginu, 14 norskar kr., en engu að síður féll gengið um tíu prósent í gær og …