Samfélagsmiðlar

Indigo að leggja drög að Atlantshafsflugi

Forstjóri Wizz Air segir að flugfélagið geti brátt farið að horfa lengra út í heim þegar kemur að nýjum áfangastöðum. Starfsbróðir hans hjá Frontier virðar einnig hugmyndir um að halda yfir til Evrópu.

wizz budapest

Möguleg fjárfesting Indigo Partners í WOW air í vetur var meðal annars talin eiga að greiða leið fyrirtækisins inn á markaðinn fyrir farþegaflug milli N-Ameríku og Evrópu. WOW air hefði þá orðið eins konar milliliður fyrir farþega flugfélags sem tengjast Indigo Partners, þ.e. Frontier frá Bandaríkjunum og hins austur-evrópska Wizz Air. Þessi sýn kom meðal annars fram í pistli í Forbes tímaritinu.

Þó ekkert hafi orðið úr fjárfestingunni í WOW air gæti styst í fyrstu skref Indigo Partners í reglulegu flugi milli Bandaríkjanna og Evrópu. Forstjóri Wizz Air gaf það nefnilega til kynna í vikunni að með tilkomu Airbus A321XLR þotunnar, sem Indigo hefur keypti fimmtíu eintök af, þá geti Wizz Air boðið upp á áætlunarflug frá Evrópu til Bandaríkjanna innan fárra ára. Stjórnendur Frontier, sem er með heimahöfn í Denver, eru líka farnir að skoða möguleika á að fluga yfir til Evrópu þegar þeir fá sinn skammt af Airbus þotunum sem Indigo pantaði.

Ef Wizz Air haslar sér völl í Ameríkuflugi þá gæti það komið hratt niður á vinsældum Íslandsflugs félagsins. Ástæðan er sú að umtalsverður hluti farþega Wizz Air, sem flýgur til Íslands frá Póllandi, Ungverjalandi og víðar, er fólk sem nýtir sem Leifsstöð til að tengja á milli flugferða tveggja ólíkra flugfélaga. Þetta hefur komið fram í máli forsvarsmanna Keflavíkurflugvallar. 

Og það eru ekki aðeins flugfélög sem tengjast Indigo Partners sem sjá fram á nýja tíma með tilkomu Airbus A321XLR. Stjórnendur AirBaltic eru líka farnir að skoða hversu langt vestur um haf þeir komast frá Riga þegar félagið hefur fengið sínar þotur af þessari langdrægu tegund. Air Baltic er óðum að losa sig við eldri Boeing 757 þotur og taka í gagnið Airbus 220 þotur og stefnir í að þessum skiptum ljúka einu ári fyrr en upphaflega var reiknað með.

Það stefnir því í að samkeppnin í  Ameríkuflugi frá Evrópu eigi eftir að þyngjast með tilkomu nýju Airbus þotunnar en ennþá liggur ekki fyrir hvort stjórnendur Icelandair hyggjast tryggja sér eintök af henni.

 

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …